Paracetamol có công dụng gì

Paracetamol là loại thuốc giảm đau hạ sốt được sử dụng phổ biến trong điều trị đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm cúm… Bài viết sau đây sẽ giúp chúng ta hiểu rõ hơn về tác dụng của Paracetamol.

Bài viết được tư vấn chuyên môn bởi Dược sĩ Uyên Bùi– ĐHYD Hà Nội

Công dụng của Paracetamol

Công dụng của Paracetamol

Công dụng

Paracetamol (hay còn gọi là Acetaminophen) là hoạt chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Ngoài ra, Paracetamol là loại thuốc giảm đau hiệu quả thay thế cho Aspirin, tuy nhiên Paracetamol lại không có tác dụng điều trị viêm như Aspirin.

Paracetamol thường được chỉ định điều trị trong các trường hợp đau và sốt từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, hạ sốt… Thuốc cũng có tác dụng giảm đau đối với người bị viêm khớp nhẹ, trường hợp viêm nặng hơn như viêm sưng khớp cơ thì việc sử dụng Paracetamol sẽ không hiệu quả.

Hàm lượng thông dụng

Khi sử dụng Paracetamol trong điều trị, thuốc hầu như không gây tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm ảnh hưởng đến sự cân bằng acid – base trong cơ thể, không gây kích ứng hay chảy máu dạ dày như một số loại thuốc có cùng tác dụng.

Xem thêm:  Nhuộm tóc đen: Top 5 lý do để bạn cân nhắc

Hàm lượng thuốc thường được sử dụng cho người lớn là Paracetamol 500mg.

Cách sử dụng Paracetamol

Theo chỉ dẫn trên bao bì hoặc theo chỉ định của chuyên gia

Chú ý sử dụng Paracetamol theo chỉ dẫn trên bao bì hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Liều tối đa của Paracetamol người lớn được phép sử dụng là 4g (4000mg)/ngày.

Sử dụng đúng dạng Paracetamol dành cho trẻ trong trường hợp bệnh nhân là trẻ em

Sử dụng đúng dạng Paracetamol dành cho trẻ trong trường hợp bệnh nhân là trẻ em. Lưu ý không được tự ý dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi khi không có chỉ định của bác sĩ.

  1. Với thuốc dạng lỏng: Sử dụng muỗng hoặc dụng cụ đo chuyên dụng để đong liều.
  2. Với dạng viên nhai phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.
  3. Đối với Paracetamol dạng tan rã: Giữ tay khô ráo khi cầm viên thuốc. Chú ý không nuốt toàn bộ thuốc mà để thuốc tự hòa tan trong miệng.
  4. Đối với Paracetamol dạng sủi bọt: cần hòa tan một viên sủi với khoảng 150 – 200 mL nước.
  5. Đối với Paracetamol dạng bột pha: Pha với một lượng vừa đủ nước khoảng 5-10 mL để hòa tan hoàn toàn bột.
  6. Đối với Paracetamol dạng đặt hậu môn: Lưu ý không uống thuốc. Rửa tay sạch sẽ trước hoặc sau khi đặt thuốc và tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.

Liều lượng khuyến cáo khi dùng Paracetamol

Trường hợp hạ sốt hoặc giảm đau cho người lớn

  • Liều chung: 325 – 650mg/ liều cách 4-6 giờ hoặc 1000mg cách 6-8 giờ bằng đường uống hoặc đặt hậu môn.
  • Nếu sử dụng viên nén Paracetamol 500mg: 1–2 viên/liều uống cách nhau 4-6 giờ.
Xem thêm:  10 nghìn 3 càng được bao nhiêu tiền?

Trường hợp hạ sốt và giảm đau cho trẻ nhỏ

  • Liều 10-15 mg/kg/ liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa 5 liều trong 24 giờ).
  • Ví dụ: Trẻ em cân nặng 10 kg có thể dùng liều từ 100 mg – 150 mg/lần.

Một số tác dụng phụ của Paracetamol

Một số tác dụng phụ của Paracetamol

Nhìn chung, thuốc an toàn khi sử dụng ở liều khuyến cáo. Sử dụng thuốc quá liều khuyến cáo có thể gây độc tính trên gan, thận với các biểu hiện như nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, vàng da, vàng mắt, nguy hiểm hơn có thể dẫn tới tử vong.

Khi sử dụng Paracetamol có thể gây một số phản ứng dị ứng nghiêm trọng, biểu hiện:

  1. Phát ban
  2. Nổi mẩn da
  3. Sưng mặt, sưng môi
  4. Sưng lưỡi, sưng họng.
  5. Khó thở.

Nếu gặp các triệu chứng trên, nên ngừng thuốc và thông báo với bác sĩ.

Lưu ý khi sử dụng Paracetamol

  • Không sử dụng vượt mức liều khuyến cáo.
  • Không sử dụng paracetamol trong trường hợp dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.
  • Người bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu, người bị bệnh thận cần phải tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng. Nếu không thể thăm khám trực tiếp có thể đặt lịch khám bệnh từ xa để được tư vấn và chỉ định.
  • Không nên uống rượu trong thời gian dùng thuốc. Không tự ý sử dụng bất kỳ loại thuốc nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng kết hợp với Paracetamol khi chưa có chỉ định của bác sĩ hoặc hướng dẫn của dược sĩ.
  • Thuốc an toàn khi sử dụng trên phụ nữ có thai và cho con bú. Tuy nhiên, nên tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng thuốc.
Xem thêm:  Top 5 điều không nên trong làm đẹp

Ngừng dùng Paracetamol và liên hệ với bác sĩ trong các trường hợp:

  1. Tiếp tục sốt sau 3 ngày dùng thuốc.
  2. Tiếp tục đau sau 10 ngày dùng thuốc (hoặc 5 ngày đối với trẻ em).
  3. Bệnh trở nên nghiêm trọng hơn hay xuất hiện các triệu chứng mới.

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.